Tất tần tật thông tin về thuốc paracetamol bạn nên biết

Thuốc paracetamol là thuốc gì? Liều dùng, công dụng thuốc Paracetamol ra sao? Khi dùng thuốc paracetamol có cần lưu ý những vấn đề gì không?…Tất cả sẽ được chúng tôi giải đáp trong bài viết dưới đây. Hãy đọc và tham khảo ngay bài viết dưới đây của chúng tôi để trả lời cho câu hỏi của mình nhé!

Với bài viết : Tổng hợp tất cả những thông tin liên quan đến thuốc paracetamol dưới đây của chúng tôi, sẽ giúp cho bạn đọc có thêm nhiều thông tin về thuốc paracetamol  hơn. Vậy không có lý do gì để chúng ta không đọc và bổ sung cho mình những thông tin hữu ích trong bài viết này phải không nào. Hãy cùng tìm hiểu nhé!

1. Thuốc paracetamol  là thuốc gì?

Thuốc paracetamol

Thuốc paracetamol là thuốc gì?

Thuốc paracetamol  là một loại hoạt chất có tác dụng để hạ sốt, giảm đau. Thuốc dùng để điều trị các chứng đau đầu, đau lưng, đau khớp, cảm sốt,…Ngoài ra, thuốc chỉ có tác dụng điều trị với những trường hợp viêm khớp dạng nhẹ, còn đối với những trường hợp bị viêm khớp nặng hơn.

Thuốc Paracetamol còn có tên gọi acetaminophen, APAP . Tên gọi này được chấp nhận tại Hoa Kỳ.

Thương hiệu thuốc Paracetamol : Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

Các dạng điều chế và liều lượng thuốc Paracetamol:

  • Dạng viên nén: Panadol, Paracetamol, Donodol… 500 mg;
  • Dạng viên sủi: Donodol, Efferalgan, Panadol 500 mg;
  • Dạng bột dùng để tiêm: Pro-Dafalgan 2g proparacetamol tương đương 1g paracetamol;
  • Dạng viên đạn: Efferalgan, Panadol 80 mg, 150 mg, 300 mg;
  • Dạng gói bột: Efferalgan 80 mg;
  • Dạng dung dịch uống.

2. Tác dụng của thuốc paracetamol

Thuốc Paracetamol  có tác dụng như thế nào trong điều trị bệnh cho con người? Theo giảng viên ngành dược đang công tác tại Cao đẳng dược tphcm cho biết: Thuốc Paracetamol  có tác dụng trong việc giảm đau, hạ sốt. Chính vì vậy, thuốc Paracetamol  có tác dụng để điều trị các bệnh như: Đau đầu, viêm khớp, đau cơ, đau lưng, đau răng,..

Ngoài ra, đối với những trường hợp bạn bị viêm khớp dạng nặng hơn thuốc Paracetamol  sẽ không có tác dụng. Thuốc Paracetamol  chỉ có tác dụng với những trường hợp viêm khớp dạng dạng nhẹ. Hàm lượng của thuốc Paracetamol  thông thường là 500 mg.

3. Thận trọng/cảnh báo thuốc Paracetamol

Thuốc paracetamol có những khuyến cáo và thận trọng khi sử dụng như sau:

  • Không được sử dụng thuốc paracetamol  quá liều so với khuyến cáo của bác sĩ hoặc với khuyến cáo sử dụng ghi trên bao bì. Bởi nếu người dùng sử dụng thuốc paracetamol  quá liều sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe thậm chí tính mạng của người sử dụng. Với người lớn, liều thuốc paracetamol  tối đa được sử dụng là 4000mg/1 ngày. Nếu bạn đang dử dụng các laoij nước uống có chứa cồn thì liều uống khuyến cáo tối đa là 2000mg, bạn hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ trước khi sử dụng thuốc nhé.
  • Nếu bạn bị bệnh gan hoặc tiền sử là “con sâu rượu’ bạn cần báo với bác sĩ, dược sĩ trước khi sử dụng thuốc nhé.
  • Không được sử dụng thuốc paracetamol  tùy tiện nếu không có chỉ định sử dụng thuốc của bác sĩ, dược sĩ.
  • Hãy thông báo cho bác sĩ, dược sĩ thuốc mà bạn đang sử dụng kể cả thuốc kê toa, không kê toa, thảo dược, thực phẩm chức năng trước khi sử dụng thuốc.
  • Khi uống thuốc paracetamol  tuyệt đối không được uống rượu. Bởi rượu sẽ làm tăng nguy cơ tổn thương gan.

4. Hướng dẫn sử dụng thuốc paracetamol

Khi uống thuốc paracetamol bạn cần lưu ý một số điểm sau đây:

  • Không được uống thuốc paracetamol khi dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ , dược sĩ trước khi sử dụng thuốc paracetamol khi bạn mắc bệnh gan, nghiện rượu.
  • Với trường hợp phụ nữ mang thai và cho con bú vẫn chưa có nghiên cứu hay quyết định nào cụ thể. Vì vậy, hãy hỏi ý kiến bác sĩ, dược sĩ trước khi sử dụng thuốc. Không được tùy tiện sử dụng khi chưa có chỉ định của bác sĩ.
  • Không được tùy tiện sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sĩ, không được uống quá liều so với quy định, khuyến cáo ghi trên báo bì hay của bác sĩ, dược sĩ. Đối với người lớn không được uống quá 4000mg/1 ngày, đối với trẻ em hãy sử dụng thuốc paracetamol dành cho trẻ em. Cho trẻ uống theo sự hướng dẫn của bác sĩ hoặc hướng dẫn ghi trên nhãn mác của thuốc. Với những trẻ 2 tuổi không được sử dụng nếu không có sự chỉ định của bác sĩ.
  • Đối dạng thuốc paracetamol là dạng dung dịch, bạn cần có các vật dụng đo thuốc chuyên dụng hoặc lấy ý kiến từ bác sĩ. Và làm theo hướng dẫn ghi trên bao bì.
  • Đối với thuốc paracetamol có dạng viên nén, người sử dụng cần nhai kỹ thuốc trước khi nuốt.
  • Đối với thuốc paracetamol có dạng tan, bạn cần phải lau khô tay trước khi sử dụng.
  • Đối với thuốc paracetamol có dạng sủi bọt, số lượng nước bạn cần để hòa tan là 118ml. Sau khi pha hỗn hợp bạn cần uống ngay để đảm bảo liều thuốc.
  • Ngưng sử dụng thuốc và đến bệnh viện để kiểm tra nếu có các triệu chứng sau: Sau 3 ngày sử dụng vẫn có triệu chứng sốt, với trẻ sau điều trị 5 ngày vẫn có triệu chứng đau, người lớn là 7 ngày. Da bị nổi mẩn đỏ, sưng hoặc phát ban,..

5. Liều dùng của thuốc paracetamol.

Thuốc paracetamol

Liều dùng của thuốc paracetamol

5.1  Đối với liều dùng thuốc Paracetamol dành cho người lớn

  • Liều dùng thông thường hạ sốt cho người lớn: Sử dụng 325 đến 650 mg từ 4 đến 6 giờ. Hoặc sử dụng 1000mg từ 6 đến 8 giờ có thể uống hoặc đặt ở hậu môn. Đối với dạng viên nén Paracetamol 500mg: Sử dụng 2 viên uống trong 4 đến 6 giờ.
  • Liều dùng thông thường giảm đau cho người lớn:  Sử dụng 325 đến 650 mg uống trong khoảng thời gian từ 4 đến 6 giờ hoặc sử dụng 500mg có thể uống trong thời gian từ 6 đến 8 giờ hoặc đặt ở hậu môn. Đối với dạng viên nén paracetamol 500mg uống 1 viên trong khoảng thời gian từ 4 đến 6 giờ.

5.2  Đối với liều dùng thuốc paracetamol dành cho trẻ em

  • Đối với liều giảm đau dành cho trẻ em: Trẻ dưới hoặc bằng 1 tuổi sử dụng 10 đến 15 mg/1 liều. Uống trong khoảng thời gian từ 4 đến 6 giờ nếu cần thiết, hoặc đặt ở hậu môn. Đối với trẻ >1 tuổi – 12 tuổi sử dụng 10 đến 15 mg/kg/liều. Uống cách 4 đến 6 giờ khi cần thiết. Lưu ý: Uống tối đa 5 liều trong 24 giờ.
  • Đối với liều giảm sốt dành cho trẻ: Trẻ từ 4 tháng tuổi – 9 tuổi, liều đầu uống 30 mg/kg. Đã có nhiều nghiên cứu chỉ ra rằng, việc sử dụng 30 mg/kg sẽ có tác dụng tốt hơn so với việc sử dụng liều duy trì 15 mg/kg. Với trẻ lớn hơn hoặc bằng 12 tuổi sử dụng 325 đến 650mg uống cách từ 4 đến 6 giờ. Hoặc sử dụng 1000mg/kg uống cách từ 6 đến 8 giờ.

6. Tác dụng phụ của thuốc paracetamol

Thuốc paracetamol

Tác dụng phụ của thuốc paracetamol

Đối với khi sử dụng bất kì loại thuốc nào cũng xảy ra những tác dụng phụ không mong muốn. Vì vậy, khi bạn sử dụng thuốc paracetamol nếu có xảy ra tác dụng phụ hãy họi ngay 115 – số điện thoại cấp cứu hoặc đưa bệnh nhân đến bệnh viện, trạm y tế gần nhất để được khám và chữa trị kịp thời.

Dưới đây là một số tác dụng phụ của thuốc paracetamol mà bạn có thể gặp phải:

  • Dị ứng với bất kỳ các thành phần nào của thuốc: Phát ban, sưng mặt, môi, lưỡi hoặc họng, khó thở. Lúc này bạn cần ngưng sử dụng thuốc paracetamol ngay và đến gặp bác sĩ để khám và chữa bệnh để tránh gây ra những hậu quả nghiêm trọng không đáng có.
  • Có dấu hiệu sốt nhẹ kèm theo triệu chứng buồn nôn, ăn không ngon, đau dạ dày.
  • Nước tiểu có màu sậm, phân có màu đất sét,
  • Da có màu vàng hoặc lòng trắng mắt có màu vàng.

Trên đây chỉ là một vài biểu hiện của tác dụng phụ, không phải là tất cả tác dụng phụ của thuốc paracetamol. Có thể khi uống thuốc paracetamol sẽ xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có thắc mắc hay cần tư vấn về tác dụng phụ của thuốc paracetamol hãy liên hệ với bác sĩ và dược sĩ để có thêm những thông tin chi tiết.

7. Tương tác của thuốc Paracetamol

Khi uống thuốc paracetamol bạn cần lưu ý một số thành phần thuốc, thức ăn và thức uống. Bởi có một số loại sẽ gây ra tương tác với thuốc paracetamol. Vì vậy trước khi sử dụng thuốc bạn cần:

  • Báo với bác sĩ, dược sĩ loại thuốc bạn đang uống kể cả thuốc kê toa, không kê toa, thảo dược, thực phẩm chức năng. Bởi một số thành phần của một số loại thuốc sẽ gây ra tương tác với thuốc paracetamol. Sự tương tác này sẽ làm ảnh hưởng đến hiệu quả chất lượng thuốc cũng như sức khỏe của người sử dụng.
  • Một số loại thuốc gây tương tác với thuốc paracetamol: Diazepam, Amitriptyline, Acetaminophen, Caffeine, Amoxicillin, Ibuprofen, Furosemide, Atorvastatin, Levothyroxine, Prednisolone, Diclofenac, Ranitidine, Amlodipine, Codeine, Omeprazole, Clopidogrel, Tylenol (acetaminophen), Lansoprazole, Gabapentin, Pantoprazole, Aspirin, Sertraline, Ramipril,Tramadol, Levofloxacin, Simvastatin, Naproxen, Pregabalin,Metformin.
  • Nếu bạn là người có tiền sử bệnh hay đang bị bệnh hãy báo ngay cho bác sĩ trước khi sử dụng thuốc paracetamol.
  • Một số thực phẩm sẽ gây tương tác với thuốc paracetamol, vì vậy hãy hỏi bác sĩ những thực phẩm không được ăn khi sử dụng thuốc paracetamol.
  • Một số loại nước uống như rượu, bia sẽ gây tương tác với thuốc paracetamol, hãy hỏi bác sĩ khi sử dụng thuốc paracetamol nhé.

8. Bảo quản thuốc paracetamol

Cách bảo quản thuốc paracetamol như thế nào? Thuốc paracetamol cần bảo quản ở nhiệt độ thích hợp, nhiệt độ phòng từ 15 đến 25 độ C. Tránh để thuốc những nơi ẩm ướt, tránh đặt nhưng nơi tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng, hay để trong phòng tắm.

Đối với thuốc đặt hậu môn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng hoặc trong tủ lạnh.

Hãy lưu ý để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

9. Giá bán của thuốc Paracetamol

Hiện nay trên thị trường thuốc Paracetamol được bán với nhiều dạng với giá bán khác nhau. Và dưới đây là một số giá bán của thuốc Paracetamol trên thị trường:

  • Thuốc Paracetamol 500 mg có giá 20.000đ/ hộp;
  • Thuốc Paracetamol 325 mg có giá 30.000đ/ hộp;
  • Thuốc hạ sốt cho trẻ em Paracetamol Hexal có giá 100.000đ/ hộp.

Khi mua thuốc bạn cần lưu ý một số thông tin sau:

  • Công ty sản xuất
  • Lô sản xuất
  • Thời gian sản xuất
  • Hạn sử sụng
  • Địa chỉ sản xuất
  • Khối lượng, thành phần, tác dụng của thuốc
  • Xuất xứ,..

10. Những ưu điểm, hạn chế của thuốc Paracetamol

Thuốc paracetamol

Ưu nhược điểm của thuốc paracetamol

10.1 Ưu điểm thuốc Paracetamol

  • Thuốc dùng để điều trị giảm đau, mỏi nhức ở mức độ nhẹ, hay giảm đau khi bị chấn thương, bị đau đầu.
  • Thuốc được sử dụng trong điều trị bệnh viêm khớp dạng nhẹ, đau cơ, cảm , đau đầu, giảm đau răng, đau kinh nguyệt, có tác dụng trong hạ sốt.
  • Chi phí thấp, độc tính ít, hiệu quả tốt là sự lựa chọn đầu  tiên để điều trị các cơn đau nhẹ.
  • Khi sử dụng ở liều lượng thấp, thuốc sẽ không gây ra tác dụng phụ nào về đường tiêu hóa. Đối với thuốc giảm đau kháng viêm NSAID sẽ không gây loét dạ dày, thủng dạ dày hay chảy máu ở dạ dày.
  • Thuốc Paracetamol có thể kết hợp với các opioid mạnh.
  • Đa dạng về dạng điều chế: Uống, nén, nhai, tan, tiêm, đặt ở hậu môn,..

10.2 Nhược điểm thuốc Paracetamol

Khi sử dụng thuốc paracetamol  ở độ tuổi 18 đến 60 tuổi với điều kiện về sức khỏe, về việc không sử dụng các loại thuốc khác ( kê toa không kê toa, thảo dược, thực phẩm chức năng) sẽ gặp phải những tác dụng phụ không mong muốn.

  • Táo bón, buồn nôn, đau đầu, ngứa, mất ngủ, nôn, kích động, là những tác dụng phụ hiếm khi xảy ra. Và có thể sẽ gây ra những phản ứng phụ ở dạ dày  khi sử dụng liều cao.
  • Dễ gây tổn thương gan dù đã sử dụng ở liều khuyến cáo. Đặc biệt nguy tổn thương gan tăng lên khi sử dụng liều lượng dạng cao hơn. Đặc biệt khi sử dụng thuốc paracetamol  hay các thuốc có chứa paracetamol mà uống rượu sẽ gây tổn thương gan nhiều hơn.
  • So với các thuốc kháng viên khác thì thuốc paracetamol có tác dụng kém hơn.

Trên đây là một số thông tin về thuốc paracetamol mà chúng tôi tổng hợp. Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, mong rằng với những thông tin mà chúng tôi chia sẻ trong bài viết sẽ giúp ích cho bạn. Cảm ơn các bạn đã quan tâm và theo dõi bài viết của chúng tôi!

Rate this post